โดย…..คมดงเสือ
![DSC07067](https://www.phitsanulokhotnews.com/wp-content/media/2012/07/DSC07067-500x375.jpg)
บ้านนา บ้านเรา เป็นหมู่บ้านเล็กๆ ของตำบลดงเสือเหลือ อ.โพธิ์ประทับช้าง จ.พิจิตร มีความอุดมสมบูรณ์ทั้งพืชพันธุ์ธัญญาหาร ที่ดี มีอะไรก็จะแบ่งบันกันกินกัน หรือไม่ก็กินร่วมกันมาตั้งแต่อดีต ซึ่งถือว่าเป็นจุดเริ่มต้นของการสร้างความสามัคคี ความเข็มแข็ง ของคนชุมชนอย่างยั่งยืน ผมเดินทางกลับบ้านไปคราวใด ผมก็จะชักชวนเพื่อนบ้านมานั่งกินส้มตำกันประจำครับ เพราะว่าส้มตำ เราแทบไม่ต้องซื้อหาอะไร ตำที ก็ประมาณ 2 ลูก ก็ประมาณ 5 ครก ครับ กินกับเพื่อนบ้านประมาณ 5 ครอบครัว กินกัน ก็คุยกันสนุกเฮฮากันไปแบบมีความสุขแบบบ้านเรากันมาก
![DSC07087](https://www.phitsanulokhotnews.com/wp-content/media/2012/07/DSC07087-500x375.jpg)
![DSC07104](https://www.phitsanulokhotnews.com/wp-content/media/2012/07/DSC07104-500x375.jpg)
![DSC07103](https://www.phitsanulokhotnews.com/wp-content/media/2012/07/DSC07103-500x375.jpg)
บริเวณหน้าบ้านของผมก็จะมีต้นจัน ต้นหนึ่งที่ป้าสารี ได้ปลูกไว้ริมเขตแดนของบ้าน ผมเห็นตั้งแต่สมัยเด็กๆ จนโต ก็เห็นต้นจัน ต้นนี้สูงใหญ่เหมือนเดิม แต่ละปีในช่วงหน้าฝนนั้นต้นจัน ก็จะออกผลสีเหลือง เต็มต้นส่งกลิ่นหอม…. แต่ก่อนนี้ผลลูกจัน ผมก็จะเก็บไปฝากเพื่อนที่โรงเรียนประจำ เพราะเพื่อนผมชอบในกลิ่นหอม อยู่ได้นาน บางคนเห็นลูกจัน สุกงอม ก็กินเหมือนผลไม้ รสชาติก็อร่อย และในปีนี้ต้นจัน ต้นนี้ก็ออกลูกเหมือนเดิม ผมก็เก็บมาไว้ที่บ้านมาสูดดม แต่บางคนก็ไม่ชอบกลิ่นของลูกจัน…. แล้วแต่คนนะครับ
![DSC07062](https://www.phitsanulokhotnews.com/wp-content/media/2012/07/DSC07062-500x375.jpg)
จากการสืบค้นข้อมูล พบว่า “จันขาว จันลูกหอม จันโอ จันอิน หรือ จัน” หลายคนก็คงจะทราบกันดีว่าเป็นไม้ต้นขนาดกลาง สูง 10-20 เมตร ผลัดใบ แต่ผลิใบใหม่เร็ว เรือนยอกทรงพุ่มกลมทึบ หรือ รูปไข่ ลำต้นเปลาตรง เปลือกสีดำแตกเป็น สะเก็ดทั่วไป ผลสดแบบมีเนื้อหลายเมล็ด ทรงกลม หรือ แป้น สุกสีเหลืองนวล ผลสุกรับประทานได้ มีรสหวานและมีกลิ่นหอม แก้ อาการนอนไม่หลับกระวนกระวาย ปลูกในสวนเพื่อให้ร่มเงา และ ดูผลผลสวยมีกลิ่นหอม เป็นไม้เนื้อหอม (หายากมาก)
![DSC05069](https://www.phitsanulokhotnews.com/wp-content/media/2012/07/DSC05069.jpg)
![DSC07061](https://www.phitsanulokhotnews.com/wp-content/media/2012/07/DSC07061-500x375.jpg)
ลองหามาสูดหอมกันนะครับ ผมเชื่อว่ามันหอมชื่นใจไม่น้อย หรือถ้าใครก็เอามาฝากเพื่อนๆๆ ได้ เพราะว่าเป็นไม้พันธุ์ที่ค่อนข้างหายากครับ…..