![DSC_0100](https://www.phitsanulokhotnews.com/wp-content/media/2011/10/DSC_0100-.jpg)
เมื่อเวลา 10.00 น.ของวันนี้( 3 ต.ค.) นายปรีชา เรืองจันทร์ ผู้ว่าราชการจังหวัดพิษณุโลก พร้อมด้วยนาย พันธุ์พนา ศิระวงษ์ นายอำเภอนครไทย และเจ้าหน้าที่ เร่งเดินทางไปตรวจสอบดินไลด์ และทางขาดที่บริเวณถนนสาย1248 นครไทย- นาเมือง บริเวณหลัก กม.ที่ 27 บ้านนาเมือง หมู่ 3 ต.น้ำกุ่ม อ.นครไทย จ.พิษณุโลก หลังจากเมื่อค่ำคืนที่ผ่านมา ได้เกิดฝนตกหนัก ทำให้ดินบริเวณแนวเข้าได้สไลด์ลงทับเส้นทางดังกล่าว อีกทั้งยังทำให้น้ำกัดเซาะถนนขาดเกือบทั้งสองเลน จนเกิดหน้าดินสไลด์สูงกว่า 20 เมตร ส่งผลให้ไม่สามารถสัญจรไปมาได้ ทำให้2 ตำบล คือ ตำบลน้ำกุ่ม และ ต.นครชุม ประชาชนจำนวน 1,600 ครัวเรือน จำนวนกว่า 6,000 คน ถูกตัดขาด ไม่สามารถสัญจรออกมาได้โดยเฉพาะปลูกแตง ซึ่งเป็นพืชเศรษฐกิจ ของคนในสองหมู่บ้าน ไม่สามารถนำใส่ออกมาขายให้กับลูกค้าภายนอกได้
![DSC_0082](https://www.phitsanulokhotnews.com/wp-content/media/2011/10/DSC_0082-.jpg)
ส่งผลให้นายปรีชา เรืองจันทร์ ผู้ว่าราชการจังหวัดพิษณุโลก ได้ต้องเร่งเดินทางไปตรวจสอบที่เกิดเหตุ พร้อมกับสั่งการให้เจ้าหน้าที่ขององค์การบริหารส่วนจังหวัดพิษณุโลก เร่งดำเนินการทำทางเบี่ยง เพื่อให้ใช้สัญจรไปมาเป็นการชั่วคราว
![DSC_0113](https://www.phitsanulokhotnews.com/wp-content/media/2011/10/DSC_0113-.jpg)
นายปรีชา เรืองจันทร์ ผู้ว่าราชการจังหวัดพิษณุโลก กล่าวว่า หลังจากตรวจสอบพื้นที่เสียหายในพื้นที่ อ.นครไทย มีจุดหลักๆ อยู่ 3 แห่ง คือ บ้านนาเมือง บ้านนครชุม และบ้านบ่อโพธิ์ ซึ่งทางเจ้าหน้าที่ได้ดูแลอย่างใกล้ชิด เพื่อป้องกันความเสียหายแก่พี่น้องประชาชนในพื้นที่ พร้อมทั้งเพื่อให้ประชาชนได้สามารถสัญจรไปมาได้สะดวก และเชื่อว่าฝนที่ตกในครั้งนี้จะสร้างความเสียหายให้แก่ประชาชนไม่มากนัก คาดว่าเร็วๆนี้จังหวัดพิษณุโลก จะหมดฝนเร็วๆนี้อย่างแน่นอน
![DSC_0108 copy](https://www.phitsanulokhotnews.com/wp-content/media/2011/10/DSC_0108-copy.jpg)
![DSC_0086](https://www.phitsanulokhotnews.com/wp-content/media/2011/10/DSC_0086.jpg)
////
ชมดีวีโอ
[media id=91 width=480 height=360]