![DSC06815](https://www.phitsanulokhotnews.com/wp-content/media/2012/03/DSC06815-500x375.jpg)
วันนี้(20 มี.ค.) ผู้สื่อข่าวรายงานว่า หลังจากเขื่อนใหญ่ ได้มีหยุดการส่งน้ำมาตั้งแต่ต้นเดือนที่ผ่านมา โดยเฉพาะ เขื่อนแควน้อยบำรุงแดน จ.พิษณุโลก ที่ได้หยุดการส่งน้ำมาตั้งแต่วันที่ 1 มี.ค.ที่ผ่านมา เพื่อเริ่มกักเก็บน้ำและซ่อมแซมพื้นที่เสียหายจากน้ำท่วมที่ผ่านมา หลังจากเขื่อนหยุดระบายน้ำ ทำให้ระดับน้ำแม่น้ำน่าน ที่ไหลผ่านตัวเมืองพิษณุโลก ได้ลดระดับอย่างต่อเนื่อง ภายใน 1 สัปดาห์ลดลงเกือบ 2 เมตรที่เดียว โดยในขณะนี้ระดับแม่น้ำน่านอยู่ที่ 4.43 เมตร ต่ำกว่าตลิ่งเกือบ 7 เมตรทีเดียว จากระดับน้ำที่ลดลง ส่งผลให้แพของประชาชนที่อาศัยอยู่ริมตลิ่งแม่น้ำน่าน ต้องเกยตลิ่ง บางหลังก็เสียหาย เนื่องจากปรับระดับแพให้ได้ระดับกับแม่น้ำน่านไม่ทัน
![DSC06812](https://www.phitsanulokhotnews.com/wp-content/media/2012/03/DSC06812-500x375.jpg)
![DSC06811](https://www.phitsanulokhotnews.com/wp-content/media/2012/03/DSC06811-500x375.jpg)
นอจากนี้ระดับน้ำแม่น้ำยมในพื้นที่ อ.บางระกำ ได้ลดลงอย่างมาก เนื่องจากการหยุดส่งน้ำอีกทั้งได้เกิดปัญหาภัยแล้ง ทำให้ ระดับน้ำแม่น้ำยมได้กลับแห้งลง โดยเฉพาะที่บ้านวังเป็ด หมู่ 2 ต.บางระกำ อ.บางระกำ จ.พิษณุโลก พบว่าระดับน้ำแม่น้ำยมในบางช่วงได้แห้งขอด จนเห็นทรายขาวโผน และสันดอนขึ้นกลางแม่น้ำยม สามารถเดินข้ามฝั่งไป-มา ได้
![IMG_0220](https://www.phitsanulokhotnews.com/wp-content/media/2012/03/IMG_0220-500x333.jpg)
![IMG_0215](https://www.phitsanulokhotnews.com/wp-content/media/2012/03/IMG_0215-500x333.jpg)
สำหรับจังหวัดพิษณุโลก ได้ประกาศเป็นพื้นที่ภัยพิบัติฉุกเฉิน ในพื้นที่ครบทั้ง 9 อำเภอของจังหวัดพิษณุโลก ซึ่งเบื้องต้นหลายหน่วยงานเริ่มนำน้ำไปแจกจ่ายให้กับผู้ประสบภัยในหลายพื้นที่แล้ว นอกจากนี้ทางจังหวัดก็จะนำงบประมาณมาช่วยเหลือผู้ประสบภัยต่อไป
////