วันที่ 10 ส.ค.2555 ผู้สื่อข่าวรายงานว่า หลังจากที่ประกาศกรมอุตุนิยมวิทยาได้ประกาศแผนดินไหวบริเวณอําเภอบ้านโคก จังหวัดอุตรดิตถ์ เมื่อวันที่ 10 สิงหาคม 2555 เวลา 08.01 น. เกิดแผนดินไหวมีจุดศูนย์กลางอยูบริเวณอําเภอบานโคก จังหวัดอุตรดิตถ์ ที่ละติจูด 18.19 องศาเหนือ ลองจิจูด 101.00 องศาตะวันออก ขนาด 3.1 ตามมาตราริกเตอร์ ทำให้หลายฝ่ายจับตาเขื่อนแควน้อยบำรุงแดน อ.วัดโบสถ์ จ.พิษณุโลก ที่อยู่ใกล้กับจุดแผ่นดินไหวดังกล่าว นายสมหวัง ปารสุขสาร หัวหน้าฝ่ายบำรุงและรักษาเขื่อนแควน้อยบำรุงแดน จังหวัดพิษณุโลก กล่าวว่า แผ่นดินไหวที่เกิดบริเวณดังกล่าว เมื่อช่วงเช้าทีผ่านมานั้น ขณะนี้ทางเขื่อนยังไม่มีผลกระทบแต่อย่างใด เนื่องจากไม่ได้อยู่ในแนวร่องของการไหว ทั้งนี้ทางเขื่อนมีจุดวัดแผ่นดินไหวบริเวณท้ายเขื่อนแควน้อย หากผลกระทบทางเขื่อนก็จะมีการรายงานทันที อีกทั้งทางสำนักชลประทานที่ 3 ได้มีการตรวจอย่างใกล้ชิด เชื่อว่าหากมีผลกระทบก็จะมีการรายงานมาทางเขื่อนอย่างแน่นอน
อย่างไรก็ตามตนเองขอยืนยันว่าแผ่นดินไหวที่ จ.อุตรดิตถ์ ยังไม่มีผลกระทบแต่อย่างใด และที่สำคัญเขื่อนแควน้อยมีลักษณะการก่อสร้างเป็นหินทิ้งก้อนใหญ่ หากมีแผ่นดินไหวที่เขื่อนจะได้รับผลกระทบก็จะต้องรุนแรงและใกล้กับเขื่อนแควน้อยมาก ซึ่งอย่างไรก็ตามทางเขื่อนก็ได้ติดตามแผ่นดินไหวครั้งนี้อย่างใกล้ชิด หากมีผลกระทบก็จะรายงานให้กับทางกรมชลประทานทราบทันที