![0001](https://www.phitsanulokhotnews.com/wp-content/media/2012/08/000119-500x334.jpg)
วันที่ 30 สิงหาคม 2555 นายบรรดิษฐ์ อินต๊ะ ผู้อำนวยการโครงการชลประทานพิษณุโลก เปิดเผยถึงสถารณ์น้ำในพื้นที่จังหวัดพิษณุโลกว่า ในขณะนี้ ในเขตลุ่มน้ำน่านสถานการณ์น้ำยังคงอยู่ในภาวะปกติดี ส่วนเขตลุ่มน้ำยมมีการระบายน้ำจากประตูน้ำหาดสะพานจันทร์ อ.สวรรคโลก จ.สุโขทัย ผ่านคลองหกบาท และลงสู่แม่น้ำยมสายเก่า ในอีก 2 วัน น้ำที่ระบายมาจะถึงเขตอ.พรหมพิราม ต.บ้านกร่าง อ.เมืองพิษณุโลก และ อ.บางระกำ แต่ชลประทาน ก็ได้เตรียมการพร่องน้ำในแม่น้ำยมสายเก่าและคลองสาขาออกไปมากแล้ว สถานการณ์ไม่น่าเป็นห่วงมากนัก อีกทั้งในเขตพื้นที่พิษณุโลก ส่วนใหญ่ชาวนาจะเก็บเกี่ยวข้าวกันหมดแล้ว แม้จะมีน้ำท่วมแต่ก็ไม่สร้างความเสียหายมากเหมือนปีที่ผ่านมา
นายบรรดิษฐ์ เผยต่อว่า สำหรับสถานการณ์แม่น้ำน่านในจังหวัดพิษณุโลกขณะนี้ไม่น่าห่วงเหมือนปี 2554 ขณะนี้เขื่อนสิริกิติ์ จ.อุตรดิตถ์ มีน้ำกักเก็บ 55 % ของความจุอ่าง มีน้ำไหลเข้าวันละ 43 ล้านลบ.ม. ระบายออกวันละ 10 ล้านลบ.ม. ส่วนเขื่อนแควน้อยบำรุงแดน อ.วัดโบสถ์ จ.พิษณุโลก มีปริมาณน้ำกักเก็บ 32 % ของความจุอ่าง หรือ 340 ล้านลบ.ม. มีน้ำไหลเข้าวันละ 12 ล้านลบ.ม. ระบายออกวันละ 1.7 ล้านลบ.ม. ทั้งสองเขื่อนระบายน้ำตามแผนของมติที่ประชุมคณะอนุกรรมการติดตามน้ำ ที่วิเคราะห์แผนการระบายน้ำ เพื่อลดความเสี่ยงของอุทกภัยและเตรียมน้ำสำหรับไว้ใช้ฤดูแล้งปีหน้า ที่คาดการณ์ว่ายังเหลือเวลาอีก 2 เดือน ในการเก็บสำรองปริมาณน้ำฝน ในวันนี้ แม่น้ำน่านเมืองพิษณุโลก มีน้ำไหลผ่าน 286 ลบ.ม.ต่อวินาที อยู่ในเกณฑ์ปกติ เมื่อเทียบกับปี 2554 ต่างกันมาก ช่วงนั้นแม่น้ำน่านเกือบล้นตลิ่ง มีน้ำไหลผ่าน 1,000 ลบ.ม.ต่อวินาที
![0002](https://www.phitsanulokhotnews.com/wp-content/media/2012/08/000221-500x334.jpg)
ส่วนสถานการณ์ลุ่มน้ำยม วันที่ 29 สิงหาคม มีอุทกภัยท่วมพื้นที่ ต.แม่ปลิก อ.ศรีสัชนาลัย จ.สุโขทัย น้ำจำนวนน้ำจะไหลลงสู่แม่น้ำยม ขณะนี้สถานีวัดระดับน้ำ Y16 ที่อ.ศรีสัชนาลัย มีน้ำไหลผ่าน 730 ลบ.ม.ต่อวินาที ตามแผนการระบายน้ำ จะผันน้ำเข้าคลองหกบาท 150 ลบ.ม.ต่อวินาที ลงสู่แม่น้ำยมสายเก่า หรือคลองเมมเข้าสู่อ.พรหมพิรามจ.พิษณุโลก 100 ลบ.ม.ต่อวินาที คาดการณ์ว่าจะถึงในอีก 2 วันข้างหน้า