วันที่ 31 ธันวาคม 2555 เข้าสู่วันส่งท้ายปีเก่าต้อนรับปีใหม่ 1 มกราคม 2556 ในช่วงค่ำของวันที่ 31 ธันวาคมนี้ วัดต่าง ๆ ในเขตเทศบาลนครพิษณุโลก และอีกหลายวัดตามอำเภอต่าง ๆ พร้อมใจจัดกิจกรรมสวดมนต์ข้ามปีทำดีรับปีใหม่ โดยจังหวัดพิษณุโลก มีวัดใหญ่ หรือ วัดพระศรีรัตนมหาธาตุวรมหาวิหาร อ.เมืองพิษณุโลก เป็นวัดหลักในการทำพิธี บริเวณหน้าวิหารหลวงพ่อพระพุทธชินราช โดยตั้งแต่ช่วงหัวค่ำ ชาวพิษณุโลกจำนวนมากต่างไปจับจองพื้นที่เข้าร่วมพิธีตามวัดต่าง ๆ ในเขตเทศบาลนครพิษณุโลกจนเนืองแน่นทุกวัด อาทิ วัดใหญ่ วัดคูหาสวรรค์ วัดราชบูรณะ พิษณุโลกฮอตนิวส์นำภาพกิจกรรมสวดมนต์ข้ามปีทำดีรับปีใหม่มานำเสนอ