วันที่ 7 ตุลาคม 2556 นายวีระชัย สายต่างใจ หัวหน้ากลุ่มส่งเสริมและพัฒนาเกษตรกร สำนักงานเกษตรจังหวัดพิษณุโลก พร้อมด้วย นายสมัคร ใบยา นักวิชาการเกษตรชำนาญการ ได้ติดตามสถานการณ์น้ำท่วมข้าวในพื้นที่ บ้านตาลสุวรรณ หมู่ 4 ตำบลดอนทอง อำเภอเมืองพิษณุโลก และประสานงานกับหน่วยงานต่างๆ ในการช่วยเหลือเกษตรกร ที่ประสบปัญหาน้ำท่วมนาข้าวได้รับความเสียหาย
โดยในวันนี้ กองพลทหารราบที่ 4 ร่วมกับศูนย์ป้องกันภัยอำเภอเมือง กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน อบต. ได้ลงพื้นที่ประสบภัย ที่มีนาข้าวถูกน้ำท่วมขัง จำนวนกว่า 500 ไร่ ต้นข้าวอายุใกล้เก็บเกี่ยวหากทิ้งไว้นานเกษตรกรก็จะได้รับความเสียหาย จึงได้นำกำลังทหารออกช่วยชาวบ้านเกี่ยวข้าวหนีน้ำในครั้งนี้
ทั้งนี้จากสถานการณ์น้ำท่วมในจังหวัดพิษณุโลก มีพื้นที่ประกาศภัยพิบัติน้ำท่วมแล้วทั้งสิ้น 8 อำเภอ มีนาข้าวได้รับผลกระทบ กว่า 7 หมื่นไร่