ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ที่บ้านคุยขวางยิ่งเจริญ ต.คุยม่วง อ.บางระกำ จ.พิษณุโลก นายมนต์ชัย วิวัฒน์ธนาฒน์ นายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดพิษณุโลก และผู้นำท้องถิ่น ร่วมงานประเพณีไททรงดำ ขึ้นเพื่อเป็นการสืบสานและอนุรักษ์วัฒนธรรมประเพณี ของชาวไททรงดำ ขึ้น เพื่อส่งเสริมวัฒนธรรมท้องถิ่น งานสืบสานของดีประเพณีไทดำ ของ 6 จังหวัด คือ จ.พิษณุโลก จ.นครสวรรค์ จ.พิจิตร จ.สุโขทัย จ.กำแพงเพชร และ จ.ชัยนาท โดยเฉพาะประเพณีการฟ้อนรำ ที่ชาวไทยทรงดำ ที่มักจะจัดขึ้นในช่วงประเพณีต่างๆ และในโอกาสที่ญาติพี่น้องมารวมตัวกัน หรือ กลับจากไปทำงานต่างจังหวัดที่ไม่ได้เจอกันมานาน โดยเฉพาเทศกาลสงกรานต์ที่ชาวไททรงดำ หลายพื้นที่ยังจัดงานกันอยู่อีกทั้งเพื่อเป็นการเผยแพร่วัฒนธรรมทางด้านภาษาพูด การแต่งกาย การปาดตง การเสนเรือน เป็นต้น
ภายในงานมีการแสดง เวทีรำวงย้อนยุค การฟ้อนรำ ของชาวไทยทรงดำ ของ 6 จังหวัด ซึ่งบรรยากาศเป็นไปอย่างสนุกสนานชาวชาวไทยทรงดำ และผู้ที่มาร่วมงานเป็นอย่างมาก นอกจากนี้ในวันที่ 25 เม.ย.ชาวไททรงดำ ทั้ง 6 จังหวัด ก็จะจัดงานใหญ่สืบสานประเพณีไททรงดำอีกครั้งที่ ต.บ่อทอง อ.บางระกำ จ.พิษณุโลก ก็ขอเชิญชวนประชาชนที่สนใจไปร่วมงานดังกล่าว
/////