วันที่ 2 ตุลาคม 2559 บรรยากาศการกินเจ ที่โรงเจไทซีฮุกตึ้ง บนเขาสมอแครง จังหวัดพิษณุโลก คึกคักเป็นอย่างมาก เป็นโรงเจที่ประชาชนนิยม และมีชาวพิษณุโลกและนักท่องเที่ยวเดินทางมากินเจจำนวนมาก และ วันนี้เต็มไปด้วยประชาชนจากทั่วประเทศจำนวนมาก
ที่โรงเจไทซีฮุกตึ้ง หรือดอยสุเทพ 2 บนเขาสมอแครง อำเภอวังทอง จังหวัดพิษณุโลก วันนี้มีประชาชนจากทั่วประเทศ แห่เดินทางมาเที่ยวในช่วงเทศกาลกินเจวันนี้ ทำให้การจราจรทางขึ้นเขาสมอแครง แออัดยัดเยียดไปด้วยรถยนต์นานาชนิด ซึ่งต่างพาครอบครัวมากราบไหว้องค์เจ้าพ่อเห้งเจีย ที่ประจำอยู่ในศาลเจ้า ขอพรให้ประสบแต่ความสุขความเจริญ พร้อมทำบุญบริจาคสิ่งของข้าวสาร อาหารแห้งแก่โรงทาน ที่กำลังประกอบอาหารเจกว่า 30 ชนิด ให้ประชาชนกินฟรีทุกวัน
นายสามารถ เผือกเขียว เจ้าหน้าที่ประจำศาลเจ้าไทซีฮุกตึ้งกล่าวว่า วันนี้มีประชาชนมาท่องเที่ยวและมากินอาหารเจเป็นจำนวนมากกว่าทุกวัน กะด้วยสายตาแล้วจำนวนกว่า 3,000 คน โดยช่วงนี้จะใช้ข้าวสารถุงละ 4 กิโลกรัม จำนวน 150-180 ถุง และใช้งบประมาณซื้อเครื่องปรุงอาหาร จำนวนกว่า 3 หมื่นบาทต่อวัน ถือว่ามากกว่าช่วงปกติ ซึ่งมีพ่อครัวและแม่ครัว จำนวน 35 คน ช่วยกันปรุงอาหาร ต่างแต่งกายสีขาวสะอาด อุปกรณ์การปรุงอาหารก็สะอาดสะอ้านถูกสุขอนามัย วัตถุดิบของอาหารส่วนหนึ่งก็จะมีประชาชนบริจาคเป็นเงินใส่ตู้ และบ้างก็นำเป็นผัก เป็นข้าวสาร เป็นเครื่องปรุง มาทำบุญที่โรงทาน เพื่อร่วมทำบุญในเทศกาลเลิกกินเนื้อสัตว์ โดยสิ่งที่ใช้มากที่สุดคือ ผักสดปลอดสารพิษ และเต้าหู้ เป็นส่วนใหญ่ โดยอาหารเมนูเจพิเศษ มีทั้งอาหารหวาน อาหารคาว ที่มีรสชาติอร่อยถูกปากแน่นอน ถือว่าเป็นการทำบุญอย่างคุ้มค่า เป็นการรับประทานอาหารเจร่วมกัน และอิ่มบุญไปพร้อม ๆ กัน โดยจะเปิดโรงทานทุกวัน แต่จะมีประชาชนมากกว่าปกติ ในช่วงกินเจ ถึงวันที่ 9 ตุลาคมนี้
………………………………………………………………………..
ขอบคุณภาพข่าว คุณสุรเชษฐ์ มากร