เมื่อวันที่ 20 ก.ค. 61 พลโท วิจักขฐ์ สิริบรรสพ แม่ทัพภาคที่ 3 เป็นประธานในพิธีเปิด กิจกรรมจิตอาสา บำเพ็ญสาธารณประโยชน์ กำจัดผักตบชวา ทำความสะอาดคูคลอง ตามโครงการจิตอาสา “เราทำความ ดี ด้วยหัวใจ” ที่บริเวณคลองยมราช ต.บ้านกร่าง อ.เมืองพิษณุโลก ตามโครงการจิตอาสา “เราทำความ ดี ด้วยหัวใจ” โดยมีส่วนราชการทหารตำรวจ และประชาชนจิตอาสา ทุกภาคส่วนเข้าร่วมในครั้งนี้ ร่วมกันทำประโยชน์เก็บผักตบชวา กำจัดวัชพืช ที่กีดขวางทางน้ำในช่วงฤดูฝน เปิดทางให้การระบายน้ำสะดวกได้ดีขึ้น โดยทางกองทัพภาคที่ 3 ได้ นำอุปกรณ์เครื่องมือเครื่องมือ และเครื่องทุนแรง อาทิ รถแบ็กโฮ เรือท้องแบน และรถบรรทุกผักตบชวานำไปเก็บไว้ตามจุดที่กำหนดเอาไว้ เพื่อนำไปใช้ประโยชน์ในด้านต่างๆต่อไป
สำหรับ โครงการจิตอาสา “เราทำความ ดี ด้วยหัวใจ” เป็นพระราชดำริ ของสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ที่ทรงห่วงใยและทรงคำนึงถึงความอยู่ดีมีความสุขของประชาชนเป็นสำคัญ จึงทรงมีพระราชปณิธานแน่วแน่ ที่จะทำให้ประเทศชาติมั่นคง และประชาชนมีความเป็นอยู่ที่ดีขึ้น ด้วยทรงมีพระราชประสงค์ที่จะสืบสานรักษา และ ต่อยอดโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ และแนวพระราชดำริต่างๆ ของพระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช บรมนาถบพิตร ในการบำบัดทุกข์ และบำรุงสุขให้แก่ประชาชน และพัฒนาประเทศชาติให้เจริญก้าวหน้า และได้ทรงโปรดเกล้าโปรดกระหม่อม ให้จัดโครงการจิตอาสา “เราทำความ ดีด้วยหัวใจ” อย่างต่อเนื่อง อีกทั้งยังทรงพระกรุณาโปรดเกล้าโปรดกระหม่อม ให้หน่วยราชการในพระองค์,หน่วยงานราชการต่างๆ และประชาชนผู้มีจิตอาสา ร่วมบำเพ็ญสาธารณประโยชน์ในพื้นที่ต่างๆ เพื่อบรรเทาความเดือดร้อน และแก้ไขปัญหาให้แก่ประชาชน อาทิ ปัญหาน้ำท่วม,ปัญหาการจราจร และปัญหาอื่นๆ ทั้งในเขตกรุงเทพมหานคร และจังหวัดต่างๆ
ทั้งนี้ ทางกองทัพภาคที่ 3 จึงได้จัด กิจกรรมจิตอาสา บำเพ็ญสาธารณประโยชน์ กำจัดผักตบชวา ทำความสะอาดคูคลอง ตามโครงการจิตอาสา “เราทำความ ดี ด้วยหัวใจ” ขึ้น เพื่อเป็นการเฉลิมพระเกียรติ สมเด็จ- พระเจ้าอยู่หัวมหาวชิราลงกรณ บดินทรเทพยวรางกูร เนื่องในโอกาสเฉลิมพระชนมพรรษา 66 พรรษา 28 กรกฎาคม 2561 และเพื่อถวายเป็นพระราชกุศล รวมทั้งเป็นไปตามพระราโชบาย ของสมเด็จ พระเจ้าอยู่หัว นอกจากนี้เพื่อเป็นการแสดงออกถึงความจงรักภักดี และเทิดทูนสถาบันพระมหากษัตริย์ ตลอดจนเพื่อให้ประชาชนเข้ามามีส่วนร่วมในการรวมพลังสามัคคีอีกด้วย