ภาควิชาเทคโนโลยีและการสื่อสารการศึกษา คณะศึกษาศาสตร์ มหาวิทยาลัยนเรศวร เชิญชมภาพยนตร์สั้น เรื่อง “ภูผา I will follow you” เรื่องราวของชายหนุ่มธรรมดาคนหนึ่ง ชื่อ “ภูผา” นิสิตปริญญาโท ที่รวมกลุ่มเพื่อนและอาจารย์ที่ปรึกษา ลงพื้นที่ทำวิจัยในชุมชนเล็กๆ ชุมชนหนึ่ง เพื่อทำวิจัย โดยใช้เทคโนโลยีร่วมกับวิถีชนบท เพื่อเป็นวิทยานิพนธ์ให้จบการศึกษา แต่การพบกับหญิงชรา นามว่า “ป้าสมร” อาจทำให้ความคิดของ “ภูผา” เปลี่ยนไป และคุณค่า มิตรภาพ และความสวยงาม อาจมีค่ามากพอที่จะตามใครไปสักคน …I will follow you.
ภาพยนตร์สั้น เรื่อง “ภูผา I will follow you” ถ่ายทำโดยนิสิตหลักสูตรการศึกษามหาบัณฑิต สาขาวิชาเทคโนโลยีและการสื่อสารการศึกษา ชั้นปีที่ 1 โดยมีผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.รุจโรจน์ แก้วอุไร เป็นผู้สอน ในรายวิชาเทคโนโลยีและสื่อสารการศึกษาร่วมสมัย เพื่อให้นำความรู้ ความสามารถ และทักษะทางด้านเทคโนโลยีและการสื่อสารการศึกษา นำไปถ่ายทอดได้อย่างมีประสิทธิภาพ ก่อให้เกิดประโยชน์แก่สังคม รวมทั้งสร้างแรงบันดาลใจและส่งต่อแนวคิดที่จะทำให้ผู้คนในสังคมตระหนักถึงคุณค่าในการทำงานเพื่อประโยชน์แก่สังคม
ที่น่าสนใจคือ ทั้งการเขียนบท ถ่ายทำ ตัดต่อ และนักแสดง เป็นนิสิตปริญญาโท มหาบัณฑิต สาขาวิชาเทคโนโลยีและการสื่อสารการศึกษา ชั้นปีที่ 1 ทั้งหมด ไม่มีการหาตัวนักแสดงที่อื่นแต่อย่างใด รวมถึงยังได้รับเกียรติจากอาจารย์ผู้สอน ร่วมแสดงจริงในครั้งนี้ด้วย ประกอบด้วย
- นายคธาเพชร สุทธิ รับบท ภูผา
2. นางสาวเพียรพิมพ์ ยาระนะ รับบท ธรธาร หน้าที่ ผู้กำกับฝ่ายศิลป์
3. นางสาวเจษฎา เปาจีน รับบท เจด(เพื่อนภูผา) หน้าที่ ประสานงานกองถ่าย
4. นางสาวสราณี สมไชยวงค์ รับบท ลูกศร(เพื่อนภูผา) หน้าที่ ผู้ช่วยช่างภาพ1/อุปกรณ์ประกอบฉาก
5. นางสาวประภัสสร สำลี รับบท เบียร์(เพื่อนธรธาร) หน้าที่ สวัสดิการกองถ่าย/อุปกรณ์ประกอบฉาก
6. นางสาวพิลาศศิริ เสริมพงษ์ รับบท บุ๊ค(เพื่อนธรธาร) หน้าที่ แต่งหน้า-เสื้อผ้า
7. นางสาวกิ่งกมล ศิริประเสริฐ รับบท ป้าสมร หน้าที่ สถานที่ /อุปกรณ์ประกอบฉาก
8. นายศตายุ วาดพิมาย รับบท เจ้านายภูผา หน้าที่ ช่างภาพ1 /บันทึกเสียง
9. นางฤทัยกัญญา ชูทอง หน้าที่ ผู้จัดการกองถ่าย/ช่างภาพ2
10. นางสาวจีรวรรณ บัวทอง หน้าที่ เขียนบท/ผู้กำกับ/ตัดต่อ
11. ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.รุจโรจน์ แก้วอุไร รับบท อาจารย์ หน้าที่ ผู้อำนวยการสร้างมีกำหนดฉายภาพยนต์ใน วันที่ 10 พฤศจิกายน 2562 เวลา 13.00 น. ณ ห้องฉายภาพยนตร์ สำนักหอสมุด มหาวิทยาลัยนเรศวร หรือสามารถดูย้อนหลัง โดยติดตามรายละเอียดได้ทางเพจ ภาควิชาเทคโนโลยีและสื่อสารการศึกษา มหาวิทยาลัยนเรศวร www.facebook.com/nuedtechno