กองร้อยปฏิบัติการจิตวิทยาที่ 3 กองพันปฏิบัติการจิตวิทยา ( ปจว.) นำโดย ร.ท.ณัฐวัฒน์ สานทำ หัวหน้าชุดปฏิบัติการจิตวิทยาที่ 3 พร้อมด้วย จ.ส.อ.ณัฐวัชต์ ขุนชุ่ม ชุด ปฏิบัติการจิตวิทยา กองร้อยปฏิบัติการจิตวิทยาที่3 กองพันปฏิบัติการจิตวิทยา หน่วยบัญชาการสงครามพิเศษ ลงพื้นที่บ้านป่ามะกรูดเพื่อให้กำลังใจ นายวิโรจน์ ชัยชนะ นางแดง ชัยชนะ นางทองรัตน์ กัญญาประสิทธิ์ เด็กชายปัญญา น้อยอิน ที่ได้ขึ้นไปหาของป่าบริเวณเทือกเขาขมิ้น เขตอุทยานแห่งชาติทุ่งแสลงหลวง ซึ่งจากการค้นหาชุดกองร้อยปฏิบัติการจิตวิทยาที่ 3 กองพันปฏิบัติการจิตวิทยา โดยใช้เครื่องขยายเสียงประกาศให้ ทั้ง 4 คน ได้ยินจากบนเฮลิคอปเตอร์ จนชาวบ้านได้ก่อกองไฟและแสดงตัวให้เห็นและนำซึ่งมีการช่วยเหลือได้ในที่สุด ซึ่งบรรยากาศเป็นการพบกันครั้งแรกหลังจากปฏิบัติการช่วยเหลือสำเร็จท่ามกลางบรรยากาศที่ซาบซึ้ง ชาวบ้านได้เข้ามาสวมกอดทหารที่มาเยี่ยม
จ.ส.อ.ณัฐวัชต์ ขุนชุ่ม ชุด ปฏิบัติการจิตวิทยา กองร้อยปฏิบัติการจิตวิทยาที่3 กองพันปฏิบัติการจิตวิทยา หน่วยบัญชาการสงครามพิเศษ บอกว่าในช่วงการบินสำรวจเพื่อประกาศช่วยเหลือนั้นทั้งสี่คนได้ยินเสียงประกาศของทางทหารอย่างชัดเจนตั้งแต่เที่ยวบินแรกจึงเร่งปฏิบัติตามคำประกาศโดยเร่งก่อไฟให้เกิดควันเพื่อส่งสัญญาณให้ทางเราเห็นสัญญาณเพื่อเข้าทำการช่วยเหลืออย่างทันท่วงที ดังนั้นหลังจากเสร็จสิ้นภารกิจช่วยเหลือแล้วจึงอยากเดินทางพาชุดช่วยเหลือมาให้กำลังใจในการดำเนินชีวิตต่อไป โดยชาวบ้านทั้ง 4 ก็ได้กล่าวขอบคุณทหารชุดนี้อีกครั้ง
/////////