เมื่อวันที่ 21 มิ.ย. 66 พลตรี กฤษณะ ภู่ทอง ผู้บัญชาการมณฑลทหารบกที่ 39 ค่ายสมเด็จพระนเรศวร อ.เมือง จ.พิษณุโลก ได้จัดชุดปฏิบัติการกิจการพลเรือน และวงดุริยางค์มณฑลทหารบกที่ 39 ลงพื้นที่ ในโครงการ “คีตวัฒนศิลป์ บรรเลงไทยเพื่อแผ่นดิน” ปีที่ 2 ภายใต้แนวคิด “ปลูกกล้า บรรเลงรักษ์ แด่องค์ราชัน” ระหว่างวันที่ 21 – 23 มิถุนายน 2566
โดยมีวัตถุประสงค์หลัก คือ เทิดทูนสถาบันชาติ ศาสนา และพระมหากษัตริย์ โดยใช้ดนตรีเป็นสื่อ โดยจะคัดเลือกตัวแทนระดับมณฑลทหารบก (จังหวัดพิษณุโลก และสุโขทัย) จำนวน 7 ทีม คัดให้เหลือ 3 ทีม เพื่อเป็นตัวแทนเข้าแข่งขันในระดับกองทัพภาคที่ 3
โดยในวันนี้ มณฑลทหารบกที่ 39 ทางพันเอก ชุติชัย อาทิตย์ หัวหน้ากองกิจการพลเรือนมณฑลทหารบกที่ 39 พร้อมด้วยคณะกรรมการผู้ทรงคุณวุฒิ จำนวน 5 ท่าน และคณะทำงาน ลงพื้นที่ดำเนินการจัดการแข่งขันรอบคัดเลือก จำนวน 3 โรงเรียน คือ 1.โรงเรียนกงไกรลาศวิทยา 2.โรงเรียนศรีสำโรงชนูปถัมภ์ และ 3.โรงเรียนทุ่งเสลี่ยมชนูปถัมภ์ จ.สุโขทัย โดยมีทางผู้อำนวยการสถานศึกษา คณะครู บุคลากร ชุดปฏิบัติการกิจการพลเรือนประจำอำเภอ และนักเรียนเข้าร่วมกิจกรรมในครั้งนี้ ตลอดทั้งเป็นการส่งเสริมด้านการเผยแพร่ผลงานการประกวดผ่านสื่อออนไลน์ต่างๆ ซึ่งภาพบรรยากาศเป็นไปอย่างสนุกสนาน ซึ่งทางมณฑลทหารบกที่ 39 ได้มอบทุนการศึกษาและอุปกรณ์กีฬา ที่ได้รับการสนับสนุนจากกองทัพบก ให้กับผู้ร่วมกิจกรรมและสถานศึกษาอีกด้วย