เมื่อเวลา 18.00 น.ของวันที่ 12 เม.ย. ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ที่บริเวณพระวิหารเก้าห้อง พระอัฏฐารส วัดพระศรีรัตนมหาธาตุวรมหาวิหาร อำเภอเมือง จังหวัดพิษณุโลก นายภูสิต สมจิตต์ ผู้ว่าราชการจังหวัดพิษณุโลก เป็นประธานในพิธีสรงน้ำพระสมณศักดิ์ เนื่องในเทศกาลสงกรานต์ประจำปี 2567 ซึ่งจังหวัดพิษณุโลก ร่วมกับเทศบาลนครพิษณุโลก สภาวัฒนธรรมจังหวัดพิษณุโลก สำนักงานวัฒนธรรมจังหวัดพิษณุโลก ได้ร่วมกันจัดขึ้นเป็นประจำทุกปี ทั้งนี้เพื่อเป็นการรักษา ส่งเสริม สืบทอดประเพณีสงกรานต์ และวัฒนธรรมอันดีงาม ตลอดจนเป็นการทะนุบำรุงบวรพุทธศาสนา ให้ดำรงคงอยู่คู่กับชาวไทยสืบไป
โดยในปีนี้ได้นิมนต์พระสงฆ์ทรงสมณศักดิ์ในจังหวัดพิษณุโลกร่วมพิธีจำนวน 20 รูป ได้รับความเมตตา จากพระปัญญาภิมนฑ์มุนี (หลวงปู่บุญมี ปัญญาวุโธ ) ท่านมีอายุ 94 ปี พรรษา 74 เจ้าอาวาสวัดเจดีย์ยอดทอง และที่ปรึกษาเจ้าคณะจังหวัดพิษณุโลก เป็นประธานสงฆ์ โดยมีหัวหน้าส่วนราชการ พ่อค้า ประชาชน ในจังหวัดพิษณุโลกร่วมสืบทอดประเพณีอันดีงามนี้เป็นจำนวนมาก โดยการร่วมสรงน้ำและรับพร จากพระสงฆ์ ซึ่งถือเป็นสิริมงคลยิ่งในการต้อนรับปีใหม่ไทย วันที่ 13 เมษายน 2567
////////