วันที่ 6 กุมภาพันธ์ 2556 ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ตลอดเส้นทาง ถนนสายบางระกำ – คุยม่วง อ.บางระกำ จ.พิษณุโลก บ้านพักอาศัย ร้านค้า จำนวนหลายหลังคาเรือน มีการนำเสื้อแดง หรือ ทำหุ่นใส่เสื้อสีแดง พร้อมเขียนป้ายติดไว้ว่า “บ้านนี้ไม่มีผู้ชาย” สอบถามทราบว่า ชาวบ้านผวา “ผีแม่ม่าย”
นางปราณี คงใจมั่น อายุ 46 ปี อยู่บ้านเลขที่ 30 หมู่ 2 ต.คุยม่วง อ.บางระกำ จ.พิษณุโลก ได้เล่าว่า เมื่อประมาณ ปลายสัปดาห์ที่ผ่านมา มีข่าวออกทางโทรทัศน์หลายช่อง นำเสนอเรื่อง ผีแม่ม่าย ที่จังหวัดสุโขทัย จนชาวบ้านต้องหาวิธีแก้เคล็ด ด้วยการนำเสื้อสีแดง ติดป้ายบอกว่าบ้านนี้ไม่มีผู้ชาย หรือให้ผู้ชายแต่งตัวเป็นผู้หญิง จากนั้นเพียงไม่กี่วัน ในหมู่บ้าน ก็มีผู้ชายที่เสียชีวิต ในสาเหตุต่าง ๆ ทั้ง ไหลตาย อุบัติเหตุ และเจ็บป่วย ไม่เว้นแต่ละวัน ชาวบ้านเชื่อว่า น่าจะเป็นผีแม่ม่าย ที่ย้ายถิ่นมาจากจังหวัดสุโขทัย เนื่องจาก ตำบลคุยม่วง เป็นเขตติดต่อกับจังหวัดสุโขทัย ทุกบ้านเลยมีความวิตกกังวล จึงได้ทำวิธีแก้เคล็ด เหมือนที่ชาวจังหวัดสุโขทัยทำมาแล้ว
เช่นเดียวกับ นายสมาน คงใจดี อายุ 54 ปี ที่เล่าว่า ตนเองก็รู้สึกกังวลใจ ที่อยู่ ๆ ในหมู่บ้าน ก็มีผู้ชายเสียชีวิต ติด ๆ กัน ถึงขนาดที่เมรุ เผาศพไม่เคยว่างเว้น เพื่อความสบายใจ จึงได้สวมเสื้อแดงทุกวัน เป็นการแก้เคล็ด ผีแม่ม่าย ตามคำบอกเล่าของคนเก่า คนแก่ในหมู่บ้าน
อีกราย เป็นหนุ่มวัยเบญจเพส ชื่อ นายอรรถพล จันยางาม อายุ 25 ปี อยู่บ้านเลขที่ 233/1 หมู่ 11 บ้านยิ่งเจริญ ต.คุยม่วง อ. บางระกำ จ.พิษณุโลก กล่าวว่า บ้านของตน สร้างอยู่หน้าวัด ทุกวันจะได้ยินเสียงจากงานศพ เป็นประจำ ประกอบกับ เข้าสู่ช่วงเบญจเพส เมื่อมีข่าวว่า มีผู้ชายเสียชีวิตลงในหมู่บ้าน ติด ๆ กันหลายราย ก็รู้สึกไม่สบายใจ นอกจากจะใช้ชีวิตด้วยความระมัดระวังมากขึ้น และไม่ประมาทแล้ว ก็ขอทำตามความเชื่อ เพื่อเป็นการแก้เคล็ดในเรื่อง ผีแม่ม่ายด้วย เพื่อความสบายใจ