วันที่ 6 เมษายน 66 ที่บริเวณลานด้านหน้าวิหารพระพุทธชินราช วัดพระศรีรัตนมหาธาตุวรมหาวิหาร หรือวัดใหญ่ อำเภอเมือง จังหวัดพิษณุโลก บรรยากาศมีประชาชนชาวพิษณุโลกและนักท่องเที่ยวทั้งชาวไทยและต่างประเทศ ที่ได้เดินทางสัญจรผ่านมายังจังหวัดพิษณุโลก และได้แวะมากราบไหว้ขอพรพระพุทธชินราช พระคู่บ้านคู่เมืองของจังหวัดพิษณุโลกกันเป็นจำนวนมาก
โดยในช่วงนี้ ทางวัดได้อัญเชิญองค์พระพุทธชินราชจำลอง ออกมาประดิษฐานบนแท่นฐาน พร้อมอัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุ ขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ประดิษฐานในผอบเจดีย์แก้ว นำมาตั้งไว้ เพื่อเปิดโอกาสให้พุทธศาสนิกชนได้สรงน้ำ ปฏิบัติตามแบบอย่างโบราณประเพณีเช่นทุกปี พร้อมทั้งยังให้ประชาชนได้ร่วมทำบุญกับกองทราย เพื่อความเป็นสิริมงคล ในช่วงเทศกาลสงกรานต์ หรือเทศกาลปีใหม่ของไทย ปรากฏว่าประชาชนชาวพิษณุโลกและนักท่องเที่ยวต่างร่มสรงน้ำพระพุทธชินราชจำลองกันอย่างคึกคัก ก่อนเข้าไปภายในพระวิหารเพื่อกราบนมัสการขอพรพระพุทธชินราช อีกด้วย
//////////