วันนี้ ( 8 ก.ค.) ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ที่บริเวณประตูเมืองนครบางยาง สามแยกบ้านแยง ตำบลบ้านแยง อำเภอนครไทย จังหวัดพิษณุโลก นายภูสิต สมจิตต์ ผู้ว่าราชการจังหวัดพิษณุโลก ประธานเปิดงาน วีรชนคนนครบางยาง เทศกาลทุเรียนและผลไม้นานาพรรณ ขึ้นระหว่างวันที่ 7-16 กรกฎาคม 2566 เพื่อส่งเสริมการท่องเที่ยวเชิงประวัติศาสตร์ในท้องถิ่นและนำเสนอผลผลิตทางเกษตร แนะนำผู้มาเยือนให้รู้จักความงามของท้องถิ่น และส่งเสริมการท่องเที่ยวเชิงเกษตร
กิจกรรมหลักหลักภายในงานเช่น ขบวนแห่วีรชนและขบวนแห่ผลไม้ การจำหน่ายสินค้าทางการเกษตรของตำบลบ้านแยงกิจกรรมทอดผ้าป่านำรายได้ช่วยเหลือทหารผ่านศึก ผู้สูงอายุกลุ่มเปราะบางในพื้นที่ตำบลบ้านแยง การประกวดทุเรียนการประกวดธิดาชาวสวน การประกวดมิสเรนโบว์ (สาวประเภทสอง) การประกวดร้องเพลงลูกทุ่งชายหญิง สำคัญที่สุดคือมีการจัดเตรียมทุเรียนจำนวน 20 ตัน พร้อมจำหน่ายภายในงาน แก่ผู้ที่ชื่นชอบมาชิมกันอีกด้วย
ดาบตำรวจประสาท ปั่นเงิน นายกเทศมนตรีตำบลบ้านแยง กล่าวว่า บ้านแยง อำเภอนครไทย เป็นพื้นที่อุดมสมบูรณ์ที่มีประชาชนทำอาชีพเกษตรเป็นหลัก เพาะปลูกผลไม้หลากหลาย ทุเรียนเป็นผลผลิตสร้างรายได้สำคัญมีมาตรฐาน GAP จากเกษตรกรจำนวน 19 ราย และพื้นที่บ้านแยงเป็นพื้นที่ปลูกทุเรียนมากที่สุดในอำเภอนครไทย 1,557 ไร่ จำนวน ผลผลิต 337 ตันต่อปี ส่งออกทั้งประเทศและต่างประเทศ ซึ่งจะส่งออกสู่ตลาดในช่วงเดือนพฤษภาคม – กรกฎาคม ของทุกปี อยากเชิญชวนประชาชนและนักท่องเที่ยวทั่วไปมาเที่ยวชมงาน วีรชนคนนครบางยาง เทศกาลทุเรียนและผลไม้นานาพรรณ ตั้งแต่วันนี้ไปจนถึงวันที่ 16 ก.ค. รวมทั้งสิ้น 10 วัน 10 คืน
///////////