พิษณุโลก ปริมาณรถขาขึ้นเหนือ ช่วงผ่านจังหวัดพิษณุโลก เริ่มมากขึ้น แต่ยังคงเคลื่อนผ่านไปได้ แต่ใช้ความเร็วได้จำกัด ขณะที่ประชาชน หันมาเดินทางโดยรถตู้ขนส่งกันคึกคักไม่แพ้รถทัวร์
29 ธ.ค.2566 ที่ถนนพหลโยธินขาขึ้น หรือถนนทางหลวงหมายเลข 117 ช่วง นครสวรรค์ – พิจิตร – พิษณุโลก วันนี้มีเริ่มปริมาณรถเพิ่มมากขึ้น ตั้งแต่ช่วงเช้าที่ผ่านมา เพราะเข้าสู่ห้วง 7 วันอันตรายแล้ว แต่ปริมาณรถก็ยังไม่ถึงกับ เกิดการติดขัดแต่อย่างใด จะมีก็เป็นแค่ช่วงแยกไฟแดงใหญ่ๆ ระดับอำเภอ หรือจังหวัดเท่านั้น รถยนต์ สามารถเคลื่อนผ่านไปได้ตามปกติ แต่ก็ใช้ความเร็วที่ช้าลงไปบ้าง ซึ่งก็เป็นผลมาจากการที่มีรถยนต์ เลือกเปลี่ยนไปใช้เล้นทางขึ้นเหนือด้าน นครสวรรค์ – กำแพงเพชร – ตาก – ลำปาง – เชียงใหม่ หรืออีกเส้นทางหนึ่งคือ นครสวรรค์ – หนองบัว – สากเหล็กพิจิตร – พิษณุโลก แทน เนื่องจากพื้นผิวการจราจรสายตรงช่วง นครสวรรค์ – พิจิตร – พิษณุโลก มีความขรุขระมาก แต่ดีที่มีระยะทางที่ใกล้กว่า ทำให้ปริมาณรถเส้นนี้ มีปริมาณผ่าน เกือบ 3 หมื่นคันต่อวัน อย่างไรก็ตาม ก็ยังเชื่อว่าการเดินทางในค่ำคืนนี้ จะมีปริมาณรถที่เพิ่มขึ้นกว่าวันนี้ เพราะจะลดการแออัดจากเส้นทางทางเลือกใหม่ ทั้ง 2 เส้นทาง ในที่สุดก็จะสามารถเดินทางสู่ ลำปาง – เชียงใหม่ – เชียงราย และถึงที่หมายได้ในที่สุด ขณะที่ประชาชน หรือแม้แต่นักศึกษา ของมหาวิทยาลัยนเรศวร ที่อาศัยวันหยุดกลับไปฉลองปีใหม่ที่ภูมิลำเนา ก็หันมาเดินทางโดยรถตู้ขนส่งกันคึกคักไม่แพ้กับการเดินทางโดยรถทัวร์โดยสาร