วันที่ 22 มีนาคม 2567 ที่สนามหน้าที่ว่าการอำเภอวังทอง จังหวัดพิษณุโลก นายทรงพล วิชัยขัทคะ รองผู้ว่าราชการจังหวัดพิษณุโลก เป็นประธานเปิดงาน ผัดไทย และของดีอำเภอวังทอง ประจำปี 2567 โดยมี นายหัฏฐะพล เมฆอาภา นายอำเภอวังทอง กล่าวรายงานว่า อำเภอวังทอง ร่วมกับกิ่งกาชาดอำเภอวังทอง และหน่วยงานราชการทุกภาคส่วนของอำเภอวังทอง เป็นประจำทุกปีมาตั้งแต่ปี 2544 จนถึงปัจจุบัน นับเป็นปีที่ 21 เพื่อส่งเสริมการท่องเที่ยวและกระตุ้นเศรษฐกิจในชุมชนของอำเภอวังทองให้เป็นที่รู้จักอย่างแพร่หลายในหมู่นักท่องเที่ยวทุกเพศทุกวัยเป็นการส่งเสริมสินค้า OTOP ผลิตผลทางการเกษตรในพื้นที่อำเภอวังทองให้เป็นที่รู้จักเป็นการขยายการตลาดรวมถึงการส่งเสริมอนุรักษ์ขนบธรรมเนียมและการละเล่นท้องถิ่น อาทิ อังกอ ให้สามารถสืบทอดเป็นมรดกสู่อนุชนรุ่นหลังสืบไป
ส่วนไฮไลท์ของการจัดงานปีนายทรงพล วิชัยขัทคะ รองผู้ว่าราชการจังหวัดพิษณุโลก พร้อมด้วยนายมนต์ชัย วิวัฒน์ธนาฒน์ นายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดพิษณุโลก และผู้บริหารองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นได้ร่วมกันทำ “ผัดไทยกระทะยักษ์” ซึ่งมีเส้นผ่านศูนย์กลางกว้าง 3 เมตร และใช้เส้นผัดไทยถึง 80 กิโลกรัม ถั่วงอก ใบกุยช่าย 40 กิโลกรัม ไข่ 1,200 ฟอง เต้าหู้ 120 แผ่น เนื้อหมู 30 กิโลกรัม นับเป็นการทำผัดไทยหนึ่งเดียวกระทะใหญ่ที่สุดในโลกหลังผัดเสร็จได้แจกจ่ายให้กับประชาชนที่มาเที่ยวภายในงานดังกล่าวไปชิมฟรี เพื่อเป็นการดึงดูดนักท่องเที่ยวและเชิญชวนให้นักท่องเที่ยวบริโภคผัดไทยซึ่งเป็นอาหารขึ้นชื่อของอำเภอวังทอง
นอกจากนี้ภายในงานยังมีการจำหน่ายสินค้าที่เป็นผลิตภัณฑ์พื้นถิ่นต่างๆ สินค้าเกษตร สินค้า OTOP ผลิตภัณฑ์อาหารจากร้านค้าที่มีชื่อเสียง และยังมีกิจกรรมการแสดงบนเวทีกลางเพื่อสร้างความบันเทิงอีกมากมาย ประกอบด้วย การแข่งขันประกวดผัดไทยวังทอง การประกวดผลผลิตทางการเกษตร อาทิเช่น มะม่วง มะยงชิด และกล้วย การประกวดร้องเพลงไทยลูกทุ่งเยาวชน To be Number One การประกวดธิดาผัดไทยวังทอง การประกวดร้องเพลงไทยลูกทุ่งผู้นำท้องที่ ผู้นำท้องถิ่น การเดินแบบชุดผ้าไทยใส่ให้สนุก และการแสดงศิลปวัฒนธรรม ประเพณีท้องถิ่นของแต่ละองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นในพื้นที่ สำหรับงานผัดไทยและของดีอำเภอวังทอง จะจัดงานตั้งแต่วันนี้ไปจนถึง วันที่ 28 มีนาคมนี้
//////