วันนี้ (3 มี.ค.) ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ในช่วงนี้เริ่มเข้าสู่ฤดูร้อน โดยจะประกาศให้วันที่ 5 มีนาคมนี้เป็นฤดูร้อน อย่างเต็มตัว ทำให้หลายพื้นที่ในช่วงนี้มีภาพอากาศร้อน โดยเฉพาะที่จังหวัดพิษณุโลก ในช่วงบ่ายที่ผ่านมา มีอุณหภูมิอยู่ที่ 32 องศา ทำให้หลายครอบครัวต่างพากันไปเล่นน้ำคลายร้อนกันแล้ว โดยเฉพาะที่บริเวณริมน้ำหน้าเขื่อนแควน้อยบำรุงแดน ต.คันโช้ง อ.วัดโบสถ์ จ.พิษณุโลก หลังจากทาง อบต.คันโช้ง ได้จัดกิจกรรมท่องเที่ยวทางน้ำ “นั่งแคร่ แลน้ำ” ซึ่งจัดแคร่จำนวนกว่า 500 ซุ้ม ตั้งแต่ริมแม่น้ำแควน้อย หรือ บริเวณหน้าเขื่อนแควน้อย ได้มาเล่นน้ำกันอย่างสนุกสนาน หลังจากเมื่อ 2 ปีที่ผ่านมาได้หยุดไปเนื่องจากสถานการณ์โควิด
โดยทาง อบต.คันโช้ง ได้ขออนุญาตช่วง 1 มีนาคม- 30 เมษายน 66 เป็นการ”นั่งแพ” ที่ได้ก่อสร้างแพขึ้นใหม่ และมี ”แคร่” โดยวางตั้งไม่ขวางกั้นทางน้ำ ทำให้บรรยากาศในวันนี้เริ่มผู้ปกครองพาบุตรหลานมาเล่นน้ำ ทั้งหวงยาง และคาดว่าในช่วงวันหยุดยาว 3 วันนี้ จะมีประชาชนต่างพาครอบครัวมาเล่นกันกันจำนวนมากอย่างแน่นอน
/////