วันนี้ ( 15 มิ.ย.) ทหาวิทยาลัยนเรศวร จัดกิจกรรมเชิงสัญลักษณ์ NU Pride ทาสีทางม้าลายสายรุ้ง (Rainbow Crossing) เพื่อส่งเสริมความเท่าเทียมและความหลากหลายทางเพศ (LGBTQ+) โดยมี ดร.จรัสดาว คงเมือง รองอธิการบดีฝ่ายพัฒนานิสิต ศิษย์เก่า และศิลปวัฒนธรรม พร้อมคณะผู้บริหาร อาจารย์ บุคลากร นิสิตจากคณะต่าง ๆ องค์การนิสิต สภานิสิต และจิตอาสาเข้าร่วมทำกิจกรรม บริเวณด้านหน้าอาคารขวัญเมือง โครงการหอพักนิสิตมหาวิทยาลัยนเรศวร โดยกิจกรรมนี้เป็นหนึ่งในกิจกรรมที่ทางมหาวิทยาลัย จัดขึ้นในเดือน “มิถุนายน” ซึ่งเป็นเดือนแห่งการเฉลิมฉลองเพื่อความเท่าเทียมเทียมของกลุ่มบุคคลที่มีความหลากหลายทางเพศ หรือ “Pride month”
ดร.จรัสดาว คงเมือง รองอธิการบดีฝ่ายพัฒนานิสิต ศิษย์เก่า และศิลปวัฒนธรรม กล่าวว่า ปีนี้ถือว่าเป็นปีที่ 2 ที่ทางมหาวิทยาลัยนเรศวร จัดกิจกรรมกิจกรรมเชิงสัญลักษณ์ NU Pride ทาสีทางม้าลายสายรุ้ง (Rainbow Crossing) เพื่อส่งเสริมความเท่าเทียมและความหลากหลายทางเพศ (LGBTQ+) ในส่วนของการทำทางม้าลายสายรุ้งนี้จะเป็นเป็นสัญลักษณ์อย่างหนึ่งที่สะท้อนให้เห็นว่า มหาวิทยาลัยแห่งนี้มีจุดยืนชัดเจนในเรื่องของการยอมรับความเท่าเทียม โดยพยายามผลักดันหรือสอดแทรกเข้าไปกับการใช้ชีวิตในรั้วมหาวิทยาลัยแห่งนี้ ให้การเคารพและเห็นคุณค่าของความหลากหลายและความแตกต่าง ซึ่งความหลากหลายนี้เรามองในหลาย ๆ มิติ ความหลากหลายทางเพศ (LGBTQ) ก็เป็นหนึ่งในมิติที่ทางมหาวิทยาลัยให้ความสำคัญ