วันนี้ ( 9 ก.ค. นายภูสิต สมจิตร์ ผู้ว่าราชการจังหวัดพิษณุโก พร้อมหัวหน้าส่วนราชการ ได้ร่วมกันปลูกป่า ที่หน้าผาหินบ้านแยง บริเวณสวนป่าเขากระยาง หมู่ 11 บ้านทัศนานคร ( วัดถ้ำสมบัติ ) ต.บ้านแยง อ.นครไทย จ.พิษณุโลก เพื่อเป็นการเพิ่มประชากรป่าไม้ ในพื้นที่อีกทั้งเพื่อเป็นสร้างระบบนิเวศที่สมบูรณ์ให้กับป่าและสัตว์ป่า ที่อยู่ร่วมกัน ซึ่งทางผู้ว่าราชการจังหวัดพิษณุโลก ใช้ใช้หนังสติกยิง ลูกต้นกระบก ลูกต้นมะค่า ลูกต้นราชพฤกษ์ ต้นพญาเสือโคร่ง เพื่อปลูกป่าในฤดูฝน คืนความสมบูรณ์ ให้แก่ป่า ร่วมกัน พร้อมกับร่วมชมวิวที่สามารถมองเห็นลำน้ำ แม่น้ำเข็ก หรือ แม่น้ำวังทอง และ ทิวเทือกเขา ปราการขุนเขา ป่าไม้เขียวขจี อันงามตระการตายิ่ง เมื่อได้ มาชมและ ถ่ายภาพเป็นที่ระลึก
![](https://www.phitsanulokhotnews.com/wp-content/media/2023/07/DJI_0775_1400x1050-500x375.jpg)
![](https://www.phitsanulokhotnews.com/wp-content/media/2023/07/DJI_0785_1400x1050-500x375.jpg)
นายภูสิต สมจิตต์ ผู้ว่าราชการจังหวัดพิษณุโลก กล่าวว่า วันนี้ได้มาร่วมปลูกป่า ด้วยการยิงหนังสติกลูกไม้ เพื่อขยายพื้นที่ป่า บริเวณจุดชมวิว ซึ่งเป็นหน้าผา ที่มองเห็นทัศนียภาพถนนทางหลวงหมายเลข 12 พิษณุโลก-หล่มสัก จ.เพชรบูรณ์ และลำน้ำเข็ก อีกทั้งเป็นการส่งเสริมให้ เป็นแหล่งท่องเที่ยวทางธรรมชาติ เชิงนิเวศน์ ประวัติศาสตร์ และ เกษตรกรรมที่สำคัญอีกแห่งหนึ่งของเมืองพิษณุโลก ( สวนพริกไทย สวนทุเรียน สวนเงาะ สวนมังคุด และผลไม้ หลายชนิด ตลอดจน เชื่อมโยง แหล่งท่องเที่ยว สถานปฏิบัติปฏิบัติธรรม ในเขต ตำบล บ้านแยง อาทิ วัดสวนป่าเขาวงกตคีรี ( บ่อน้ำทิพย์ บ่อหิน หลังพระพุทธปฏิมากรไม้สักแกะสลักองค์ใหญ่ ในอุโบสถจตุรมุข และ สวนป่าโขดหินน้อยใหญ่ อันงดงาม สลับซับซ้อน วงวน ดุจ เส้นทางเมืองลับแล ถ้ำสมบัติ หรือ ถ้ำธาราสวรรค์ และ สำนักสงฆ์ภูผาเหมย ( กลุ่มชนชาติมอญ ) เป็น ต้น
////////