![](https://www.phitsanulokhotnews.com/wp-content/media/2022/12/1671500597555-500x277.jpg)
![](https://www.phitsanulokhotnews.com/wp-content/media/2022/12/1671500614097-500x281.jpg)
20 ธันวาคม 2565 ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ใครที่ผ่านไปมาถนนสายนครสวรรค์ – พิษณุโลก ต.บางระกำ อ.บางระกำ จ.พิษณุโลก ริมถนนจะเห็นป้ายชื่อร้านมั งกรชัย ซึ่งเป็นชื่อที่นักชิมก๋วยเตี๋ ยวลูกชิ้นเนื้อในวัย 30 บวก รู้จักกันเป็นอย่างดี เพราะเป็นร้านที่ขึ้นชื่อในเรื่ องของลูกชิ้นเนื้อที่ผลิ ตเองและน้ำซุปที่รสชาติกลมกล่อม ถูกปากใครหลายคน แต่ร้านดังกล่าวปิดมานานกว่า 20 ปี และพึ่งกลับมาเปิดใหม่เมื่ อกลางเดือน พฤศจิกายน ที่ผ่านมา![](https://www.phitsanulokhotnews.com/wp-content/media/2022/12/1671500591936-500x281.jpg)
![](https://www.phitsanulokhotnews.com/wp-content/media/2022/12/1671500591936-500x281.jpg)
ซึ่งนางอินทร์ สุรินทร์ประทีป อายุ 62 ปี และนายจักรกฤษณ์ สุรินทร์ประทีป อายุ 70 ปี ทายาทที่สืบทอดลูกชิ้นมังกรชัย ได้หวนกลับมาเปิดร้านก๋วยเตี๋ ยวลูกชิ้นอีกครั้ง ทำให้ชาวจังหวัดพิษณุโลกซึ่งส่ วนใหญ่เป็นวัยคนทำงานแล้ววัยผู้ สูงอายุ ที่ทราบข่าวต่างเดินทาง มาแวะอุดหนุนเพื่อลิ้มรสลูกชิ้ นเนื้อที่แสนอร่อยพร้อมกันน้ำซุ ปร้อนๆ อย่างที่ได้เคยรับประทานในวั ยเยาว์ อีกครั้ง![](https://www.phitsanulokhotnews.com/wp-content/media/2022/12/1671500616964-500x282.jpg)
![](https://www.phitsanulokhotnews.com/wp-content/media/2022/12/1671500616964-500x282.jpg)
นายจักรกฤษณ์ สุรินทร์ประทีป 70 ปีทายาทตรงการทำลูกชิ้นมังกรชั ย กล่าวว่า ก๋วยเตี๋ยว ลูกชิ้นมังกรชัย นับจนถึงปัจจุบันน่าจะมีอายุ มากกว่า 75 ปี สำหรับก๋วยเตี๋ยวลูกชิ้นมังกรชั ยเริ่มมาตั้งแต่สมัย คุณพ่อคุณแม่โดยในสมัยก่ อนจะทำลูกชิ้นและก๋วยเตี๋ ยวขายโดยรถเข็น และมาเปิดร้านขายอยู่แถวบริ เวณสนามแบด ใกล้โรงแรมอมรินทร์นคร ใจกลางเมืองพิษณุโลก โดยทำทั้งลูกชิ้นหมูและลูกชิ้ นเนื้อทำเองทั้งหมด คัดสรรเนื้อที่ดีที่สุดมาทำลู กชิ้นจนเป็นที่ถูกใจของลูกค้า ทำให้เป็นที่รู้จักอย่างมาก จนกระทั้งพ่อตนเองได้เสียชีวิ ตลงมีพี่สาวเป็นผู้สืบทอด และเสียชีวิตลง ร้านจึงปิดมานานกว่า 20 ปี![](https://www.phitsanulokhotnews.com/wp-content/media/2022/12/1671500609224-500x280.jpg)
![](https://www.phitsanulokhotnews.com/wp-content/media/2022/12/1671500609224-500x280.jpg)
นายจักรกฤษณ์ กล่าวอีกว่า สำหรับร้านก๋วยเตี๋ยวลูกชิ้นมั งกรชัยเปิดครั้งใหม่นี้เริ่ มในวันที่ 13 พฤศจิกายน เพราะภรรยาและลูกสาวอยากที่ จะเปิดร้านอีกครั้ง โดยสูตรการทำลูกชิ้นและน้ำซุป นั้นยังคงเหมือนเดิมเพราะ ตนเริ่มทำมาตั้งแต่อายุ 8 ขวบจนกระทั่งอายุ 10 ขวบก็สามารถปรุงเนื้อทำเองได้ หมดอย่างชำนาญจนถึงปัจจุบัน สำหรับราคาขายอยู่ที่ชามละ 50-70 บาท ด้วยราคาวัตถุดิบที่สูงขึ้น โดยเฉพาะราคาเนื้อที่ปัจจุบั นราคาสูงถึง 290 บาทต่อกิโลกรัมแล้วสำหรับการผลิ ตลูกชิ้นเนื่องจากเพิ่งเปิดร้ านใหม่ทางร้านจะทำแค่ 8 กิโลกรัมแบ่งเป็นเนื้อ 6 กิโลกรัมและหมู 2 กิโลกรัมเท่านั้นเนื่องจากลูกค้ านิยมทานเนื้อมากกว่าหมู![](https://www.phitsanulokhotnews.com/wp-content/media/2022/12/1671500602262-500x281.jpg)
![](https://www.phitsanulokhotnews.com/wp-content/media/2022/12/1671500602262-500x281.jpg)
นายสันติกรุสวนสมบัติ อดีตรองผู้ว่าราชการจังหวัดพิ ษณุโลก เปิดเผยว่า ตนเป็นคนหนึ่ง ที่ชื่นชอบก๋วยเตี๋ยวลูกชิ้นมั งกรชัย ชอบในความกลมกล่อมของน้ำซุ ปโดยเฉพาะลูกชิ้นของที่นี่เป็ นลูกชิ้นที่ทำขึ้นเองใช้เนื้ อสดมากบนแป้ง ลูกชิ้นอร่อยเป็นเอกลักษณ์ ที่เป็นแรงดึงดูดทำให้ต้ องหวนกลับมารับประทาน หลังจากร้านหยุดกิจการ ทำให้ลูกชิ้นมังกรชัยหายไปจากพิ ษณุโลกนานกว่า 20 ปี เมื่อทราบข่าวว่ามีการเปิดร้ านก๋วยเตี๋ยวมังกรชัยอีกครั้ งตนจึงได้ขับรถออกมานอกเมืองเพื่ อรับประทานก๋วยเตี๋ยวทำให้โหนคิ ดถึงไม่ไหวอดีตและเมื่อได้ชิมก๋ วยเตี๋ยวแล้วก็ สัมผัสได้ถึงความอร่อยที่แตกต่ างจากร้านอื่นๆ![](https://www.phitsanulokhotnews.com/wp-content/media/2022/12/1671500609224-500x280.jpg)
![](https://www.phitsanulokhotnews.com/wp-content/media/2022/12/1671500609224-500x280.jpg)
สำหรับ ลูกค้าที่ชื่นชอบก๋วยเตี๋ยวลู กชิ้นน้ำใส ที่อร่อยแม้นไม่ต้องปรุงเครื่ องปรุง คงติดใจก๋วยเตี๋ยวลูกชิ้นมั งกรชัย ซึ่งปัจจุบัน คุณตาคุณยาย ไม่ได้จ้างคนงานมาช่วยทำกันเพี ยง 2 คนตายาย อาศัยว่า ตอนเช้าไปซื้อเนื้อจากนั้นมาตี เครื่องและเปิดร้านขายก๋วยเตี๋ ยวในช่วงเวลา 10:00 น จนถึงเวลา 16.00 น ของทุกวันโดยไม่เว้นวันหยุด![](https://www.phitsanulokhotnews.com/wp-content/media/2022/12/1671500606829-500x281.jpg)
![](https://www.phitsanulokhotnews.com/wp-content/media/2022/12/1671500606829-500x281.jpg)
ร้านจะตั้งอยู่ ถนนสายนครสวรรค์ – พิษณุโลก ต.บางระกำ อ.บางระกำ จ.พิษณุโลก ตรงข้ามป้อมตำรวจทางหลวงที่สร้ างใหม่ โทร. 081 475 1774![](https://www.phitsanulokhotnews.com/wp-content/media/2022/12/1671500602262-500x281.jpg)
![](https://www.phitsanulokhotnews.com/wp-content/media/2022/12/1671500602262-500x281.jpg)